Tools
Login
You are here: Trang chủ » TIN TỨC » Tin nhanh » Cháu nội đích tôn không được chia thừa kế?
Thứ hai, 29 Tháng 5 2017
Xem kết quả: / 0
Bình thườngTuyệt vời 

Cháu nội đích tôn không được chia thừa kế?

Email In PDF.

(Luật TD) - Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau. 

Ông bà nội tôi mất (không có di chúc) để lại nhiều tài sản như nhà cửa, đất đai, vườn cây ăn trái và ba ao nuôi tôm. Ông bà có sáu người con nhưng chỉ có mình ba tôi là con trai. Nay các cô và ba tôi họp bàn chia tài sản của ông bà nội nhưng không chia phần cho tôi. Chị tôi là cán bộ tư pháp xã nói chỉ chia cho hàng thừa kế thứ nhất là ba tôi và các cô, còn tôi là hàng thừa kế thứ hai nên không chia có đúng luật không?

Pham Tuan Khanh ( Địa chỉ email này đã được bảo vệ từ spam bots, bạn cần kích hoạt Javascript để xem nó. )

Luật sư TRẦN CÔNG LY TAO, Đoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 676 Bộ luật Dân sự 2005 quy định về người thừa kế theo pháp luật theo thứ tự như sau:

1. Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

2. Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại...

Lưu ý, những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

Do ông bà nội của bạn mất không có di chúc nên di sản của ông bà ấy sẽ được chia thừa kế theo pháp luật và sẽ chia cho những người ở hàng thừa kế thứ nhất (ba của bạn và các cô).

Còn bạn là cháu nội, thuộc hàng thừa kế thứ hai nên không được hưởng (trừ khi những người thừa kế (hàng thứ nhất) đồng ý chia phần cho bạn hoặc là họ không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản). 

KIM PHỤNG - Theo PLO

Tin mới cập nhật

  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Prev Next

Tranh luận nảy lửa chuyện luật sư tố giác thân chủ

Tranh luận nảy lửa chuyện luật sư tố giác thân chủ

(Luật TD) - Các đại biểu tranh luận thẳng thừng về quan điểm khác nhau đối với quy định luật sư phải tố giác tội phạm. Cuối phiên thảo luận về dự luật sửa đổi, bổ sung một số điều BLHS 2015 chiều 24-5, luật sư (LS) Trương Trọng Nghĩa và đại biểu... Read more

Tin nhanh | Thu Trang | 25 Tháng 5 2017 | Hits:21 | comments

Buộc luật sư tố giác là tước đi quyền được bào chữa

Buộc luật sư tố giác là tước đi quyền được bào chữa

(Luật TD) - Liên quan đến Dự thảo Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Hình sự 2015 quy định buộc luật sư phải tố cáo thân chủ trong một số tội, đã có rất nhiều ý kiến gửi về bày tỏ ý kiến về vấn đề này. Có... Read more

Pháp luật | Thu Trang | 25 Tháng 5 2017 | Hits:15 | comments

Người lao động thiệt mạng, công ty phải bồi thường

Người lao động thiệt mạng, công ty phải bồi thường

(Luật TD) - Nguyên đơn đòi hơn 800 triệu đồng, tòa sơ thẩm tuyên buộc công ty thuê lao động phải trả hơn 50 triệu đồng… Bà Nguyễn Thị Hồng Hạnh, nguyên đơn trong vụ tranh chấp bồi thường thiệt hại về tính mạng, sức khỏe với Công ty TNHH Xây dựng... Read more

Tin nhanh | Bảo Ngọc | 25 Tháng 5 2017 | Hits:30 | comments

Tên cướp chờ đèn đỏ mới cướp vì sợ... nạn nhân té

Tên cướp chờ đèn đỏ mới cướp vì sợ... nạn nhân té

(Luật TD)- Sáng nay (18-5), TAND quận Bình Thạnh xử sơ thẩm đã tuyên phạt bị cáo Lưu Hoài Bảo (sinh năm 1983) bốn năm tù về tội cướp giật tài sản. Theo hồ sơ, vào khoảng 22 giờ ngày 28-10-2016, Bảo qua nhà bạn tên Tùng (quận 9, TP.HCM) chơi.... Read more

Tin nhanh | Bảo Ngọc | 25 Tháng 5 2017 | Hits:16 | comments

Cô gái 19 tuổi “bán mình” sang Trung Quốc lấy 80 triệu

Cô gái 19 tuổi “bán mình” sang Trung Quốc lấy 80 triệu

(Luật TD)- Ngày 18-5, TAND tỉnh Nghệ An xử sơ thẩm, tuyên phạt Vi Thị Phỏng (25 tuổi) và Lương Thị Kẻ (37 tuổi) mỗi bị cáo bốn năm tù, Vi Văn Phao (31 tuổi) ba năm tù về tội mua bán người. Theo hồ sơ, đầu năm 2014 chị VThC... Read more

Tin nhanh | Bảo Ngọc | 19 Tháng 5 2017 | Hits:22 | comments

Văn phòng Luật sư Triệu Dũng và Cộng sự.
Trụ sở : 15A/302 Minh Khai, Hà Nội, Việt Nam.
Điện thoại : 04. 66556263 - 0942 477375.